Đời sống Bị phạt như thế nào khi không có giấy phép kinh doanh

Thảo luận trong 'Độc đáo' bắt đầu bởi tungka4, 21 Tháng mười 2015.

  1. tungka4 Thành Viên Mới

    Xử phạt hành chính vì không có giấy phép kinh doanh?

    Sẽ ra sao nếu bạn mở hoạt động kinh doanh khi chưa xin giấy phép kinh doanh theo đúng quy định của pháp luật. Và khi bị tổ tuần tra về TTXH kiểm tra và lập biên bản vì không có giấy phép kinh doanh sẽ bị xử phạt như thế nào? Trong trường hợp nào bạn cần có giấy phép kinh doanh. Bravolaw sẽ giúp bạn tìm hiểu vấn đề này

    Bị phạt như thế nào khi không có giấy phép kinh doanh - 95862

    Thủ tục xin giấy phép kinh doanh theo đúng quy định pháp luật

    Trong những trường hợp sau đây bạn sẽ không phải xin giấy đăng ký kinh doanh :

    ** Theo quy định của Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP thì các hoạt động sau đây sẽ không phải xin giấy đăng ký kinh doanh
    – Buôn bán dạo bán rong là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định , bao gồm cả việc nhận tạp chí, sách báo, văn hóa phẩm của các chủ bán hàng rong được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong
    – Buôn bán vặt những vật phẩm nhỏ lẻ và không có địa điểm cố định
    – Buôn bán quà vặt đồ ăn, nước uống và cũng không có một địa điểm cố định nào cả
    – Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người dân buôn hoặc người bán lẻ
    – Thực hiện các dịch vụ: bán vé số, chữa khóa, đánh giày, sửa xe, trông giữ xe, cắt tóc, chụp ảnh, vẽ tranh, và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định
    – Các hoạt động thương mại một cách độc lập, không phải đăng ký kinh doanh

    Còn đối với trường hợp không thuộc các trường hợp quy định nêu ở trên, do vậy bạn có phải đăng ký kinh doanh (đăng ký hộ kinh doanh).
    >>>Xem thêm : tư vấn xin giấy phép luật Bravolaw

    Theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Nghị định 112/2010/NĐ-CP thì :

    Bị phạt như thế nào khi không có giấy phép kinh doanh - 95863

    Biên bản phạt khi kinh doanh không có giấy phép kinh doanh

    – Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định
    – Phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
    Chủ đề tương tự

Chia sẻ trang này

Quan tâm nhiều
Đăng ký Thông tin chính chủ !!
Đăng ký Thông tin chính chủ !!
bởi linhminhon123, 24 Tháng tư 2018 lúc 12:44
Mobifone - 25 năm thành lập - 25 ngày thả ga
Mobifone - 25 năm thành lập - 25 ngày thả ga
bởi Vivu, 20 Tháng tư 2018 lúc 10:28
Chơi chất, làm chất
Chơi chất, làm chất
bởi tinhhoaphoco, 19 Tháng tư 2018 lúc 03:32
Chọn Laptop mượt mà cho dân công sở
Chọn Laptop mượt mà cho dân công sở
bởi tinhhoaphoco, 23 Tháng tư 2018 lúc 09:08